Ana Bukatar Taimakon Taimakon Shari'a? Fara

Yaushe zan sami haƙƙin lauya?



Yawancin mutane sun ƙare a kotu don dole ne su je, ba don suna so su kasance a wurin ba; ko dai ana tuhumar su da wani laifi ko kuma ba za su iya warware takaddama ba. Lokacin zuwa kotu, taimakon lauya nagari yana haifar da babban bambanci. Abin takaici, mutane da yawa ba za su iya ɗaukar lauya ba. A wasu nau'ikan shari'o'in, kuna da 'yancin tambayar kotu don “naɗa” ko sanya lauyan da zai wakilce ku wanda ba lallai ne ku biya ba.

LABARI MAI LAIFI

A cikin shari'o'in laifuka, kuna da haƙƙin lauya a duk lokacin da kuke cikakken mulki sama wani adadin gidan yari ko lokacin gidan yari. Wannan gabaɗaya yana nufin kana da haƙƙin lauya a kowane shari'a mai laifi da mafi yawan laifuka, gami da laifuffuka na hanya, ban da ƙananan laifuka. Yawancin lokaci ba za ku sami lauya ba har sai lokacin farko da kuka bayyana a gaban alkali; amma, ka yi ba Dole ne a yi magana da 'yan sanda ba tare da lauya ba. Hakazalika gabaɗaya kuna da haƙƙin lauya a ƙarar farko ko kuma a zaman sauraron da za a iya tura ku gidan yari saboda cin zarafi na gwaji ko sakin layi.

HUKUNCIN KARATUN MATASA

Duk iyaye da yara suna da haƙƙin lauyoyi a cikin shari'ar kotunan yara. Idan aka tuhumi yaro da aikata laifi, yana da hakkin ya sami lauya. Lokacin da Yara da Ayyukan Iyali suka cire ko ƙoƙarin ɗaukar yara, iyaye suna da haƙƙin lauya kuma yaran na iya samun haƙƙin lauyan nasu (ban da mai kula da su).

AL'AMURAN TAIMAKON YARA

Iyayen da za su iya zuwa gidan yari saboda rashin biyan tallafin yara suna da hakkin ba da shawara a wurin sauraron “sabuntawa” ko “rana”. Iyaye ba su da, ko da yake, suna da haƙƙin lauya lokacin da suke ƙayyade adadin kuɗin tallafin yaro.

SAURAN AL'AMURAN FARUWA

A wasu ƴan yanayi—gaba ɗaya inda 'yancin ku ke cikin haɗari, kuna da haƙƙin lauya. Idan kun kasance batun kulawa, alƙawarin farar hula, ko wasu shari'o'in shige da fice (kamar cirewa ko mafaka), wataƙila kuna da haƙƙin nada shawara.

A yawancin sauran shari'o'in farar hula, kamar fitar korar ko kuma idan mai lamuni ya kai ku, ba ku da haƙƙin lauyan da kotu ta naɗa. Kuna iya hayar lauya don wakiltar ku, ko neman taimakon shari'a kyauta ta hanyar Legal Aid Society of Cleveland, wanda zai iya taimakawa a wasu lokuta. Kira 1-888-817-3777 don neman taimako.

 

 

Cuyahoga County Public Defender Cullen Sweeney ne ya rubuta wannan labarin kuma ya bayyana a cikin Jijjiga: juzu'i 30, fitowa ta 2. Danna nan don karanta cikakken PDF na wannan batu!

Fitowa da sauri