Ana Bukatar Taimakon Taimakon Shari'a? Fara

Menene ya kamata tsofaffi suyi tunani game da batun kuɗi?



1. Shin na cancanci kowane fa'ida?

Yawancin shirye-shiryen fa'ida na iya taimaka wa mutanen da ke da ƙarancin kuɗi don samun kuɗin rayuwa kamar kayan aiki, abinci, kula da lafiya da sufuri. Wasu daga cikin waɗannan shirye-shiryen an tsara su ne kawai don tsofaffi da manya masu nakasa. Kuna iya cancanta don shirye-shirye da zarar kun isa takamaiman shekaru, fuskanci sabon yanayin lafiya, ko rasa tushen samun kuɗi. Hanya mafi sauƙi don gano irin taimakon da kuka cancanci karɓa shine ta hanyar kammala Binciken Amfani. Manya da manya da nakasassu zasu iya tuntuɓar Cibiyar Albarkatun Tsufa da Nakasa don kammala Binciken Amfani: 1-855-585-ADRN (2376) ko je zuwa www.benefitscheckup.org

2. An yi min sata na ainihi?

Wataƙila wani yana amfani da ainihin ku yana lalata ƙimar ku. Idan aka ci gaba da satar bayanan sirri, masu lamuni za su iya kai ƙarar ku kuma ƙila ba za ku iya rancen kuɗi lokacin da kuke buƙata ba. Kuna iya bincika rahoton kuɗin ku don gano ko wani ya buɗe asusu da sunan ku. Kowace shekara, kuna iya samun rahoton kuɗi kyauta daga kamfanoni daban-daban guda uku. Ya kamata ku nemi ɗaya kowane watanni 4 daga wani kamfani daban. Don neman rahoton kiredit kira Equifax a 1-800-525-6285, Experian a 1-888-397-3742, ko Trans Union a 1-800-680-7289. Hakanan zaka iya neman rahotanni akan layi a www.karafakreditreport.com. Idan rahoton kiredit ɗin ku ya nuna ayyukan da ba ku ba da izini ba, bi matakan da Hukumar Ciniki ta Tarayya ta ba da shawarar don bayar da rahoto da dakatar da satar ainihi. Duba http://www.consumer.ftc.gov/features/feature-0014-identity-theft.

 

3. Ina shirye-shiryen kuɗi don gaggawa?  

Ba za a iya tsinkaya ga gaggawa ba amma akwai wasu abubuwa da za ku iya yi don shirya kanku.

  • Ajiye kwafin mahimman takardu kamar inshora, asusun banki, kula da lafiya da bayanan tsara ƙasa a wuri mai aminci da sauƙi zaka iya samun su.
  • Ajiye wasu kuɗin gaggawa a wuri mai aminci inda za ku iya samun sauƙin samun su, koda kuwa kaɗan ne kawai za ku iya.
  • Gano wuri mai aminci da za ku iya zama na ɗan lokaci idan wani abu ya faru kuma ba za ku iya zama a gidanku ba. Hakanan ku tsara yadda zaku isa wurin.
  • Idan kana da wani a rayuwarka da ka amince da shi gaba ɗaya, yi la'akari da raba bayanin da ke sama tare da mutumin don su iya taimaka maka idan an buƙata. KADA KA raba bayanai game da kuɗin ku ko wasu muhimman al'amura tare da wanda ba ku sani ba da kyau kuma ku amince da su gaba ɗaya.

Tsare-tsare gaba zai iya taimakawa wajen kiyaye mafi ƙarancin farashi a lokacin gaggawa.

 

Emily Mutillo ce ta rubuta wannan labarin daga Sashen tsufa na Birnin Cleveland kuma ta fito a cikin Jijjiga: juzu'i na 30, fitowa ta 1. Danna nan don karanta cikakken batun.

Fitowa da sauri